DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ KOI - KOI FISH > KINH NGHIỆM & KIẾN THỨC NUÔI KOI

Loading

arowana
Gửi trả lời

Công Cụ
Cũ 16-01-2017, 18:43
bembem bembem đang Offline
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 117
Được cảm ơn 20 lần trong 15 bài viết
Chép vàng

Chép vàng

Chào các bác. Chả là e muốn hỏi ý kiến các bác chút. E ms xin dc caid bể cá cũ cũng rộng kha khá. Tính nuôi koi. Nhưng hôm r nuôi mấy con đều chết sạch. Khả năng do lạnh. Nên e tính nuôi chép vàng- loại chép ta ý ak. Không biết đề kháng tốt hơn koi k. Xin mn giúp ak.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Cũ 17-01-2017, 09:27
Camambeou Camambeou đang Offline
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 7
Được cảm ơn 346 lần trong 238 bài viết
Koi hay chép vàng thì vẫn là chép, chúng nó vẫn chịu lạnh được cụ ạ! Cá cụ chết chưa chắc đã do lạnh, có thể do nguồn nước, bệnh v.v... Nhà em bể bé, nuôi koi, chép một thời gian to quá là mang đi thả, nuôi lứa mới. Nếu bể của cụ rộng trên 60 hẵng nghĩ đến nuôi koi hay chép lâu dài
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Camambeou vì bài viết hữu ích này:
Cũ 17-01-2017, 10:54
Thành viên tích cực

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Camambeou Xem Bài gửi
Koi hay chép vàng thì vẫn là chép, chúng nó vẫn chịu lạnh được cụ ạ! Cá cụ chết chưa chắc đã do lạnh, có thể do nguồn nước, bệnh v.v... Nhà em bể bé, nuôi koi, chép một thời gian to quá là mang đi thả, nuôi lứa mới. Nếu bể của cụ rộng trên 60 hẵng nghĩ đến nuôi koi hay chép lâu dài
Bể nhà e là bể 4 cạnh hình tam giác. Để góc nhà. Thấy ghi thông số 550 nhưng e kb ý nghĩa g. Cá thì e mua về thấy khỏe mạnh bt. Nước máy xả ra để sục 24/24. Cho bay đỡ hóa chất đi ms thả cá. Mấy hôm mưa lạnh thấy nó ít hoạt động. Cứ chúi vào 1 xó. Sau thì dựng đứng hoặc cắm đầu xuóng mà mang vẫn thở. Đc mấy ngày thì chết. E cũng k rõ vì s
Cũ 19-01-2017, 14:02
Thành viên chủ chốt

Trời lạnh thì con gì cũng sẽ bớt hoạt động thôi cụ ạ, về cơ bản thì cụ kiểm tra xem chất lượng nước hoặc tối thiểu là chuyện oxy hòa tan. Tức là cụ có sục oxy hay có giàn mưa để tạo oxy không. Cụ nói chung chung quá, em không giúp gì được. Nếu cụ rảnh, lại ở HN, thì hôm nào mình làm ly cà pháo rồi bốc phét cho vui nhá.
Cũ 19-01-2017, 19:45
Thành viên tích cực

Trích dẫn:
Trời lạnh thì con gì cũng sẽ bớt hoạt động thôi cụ ạ, về cơ bản thì cụ kiểm tra xem chất lượng nước hoặc tối thiểu là chuyện oxy hòa tan. Tức là cụ có sục oxy hay có giàn mưa để tạo oxy không. Cụ nói chung chung quá, em không giúp gì được. Nếu cụ rảnh, lại ở HN, thì hôm nào mình làm ly cà pháo rồi bốc phét cho vui nhá.
E nuôi bể kính, có lọc chìm kèm sục luôn. Hôm nọ mới làm 4 e nhỏ cỡ 2-3 ngón tay. Dc mấy hôm thì đi mất 1 e. Vẫn ăn uống bh. Đaqcj biệt e bị chết có tí xuất huyết phía đuôi. Hôm trc còn ăn uống bt, qua đêm chêt cứng luôn. E ở hà đông bác ak
Cũ 20-01-2017, 09:41
Thành viên chủ chốt

Làm cái lọc tràn trên đi cụ, nếu cụ khoan đáy (mang bể ra cửa hàng kính bảo họ khoan hộ) làm lọc tràn dưới thì càng tốt hơn. Xuất huyết đuôi thì phần nhiều là sốc nước hoặc không quen với dòng chảy (do cụ đặt cái lọc chìm kia) làm cá bị stress. Nếu cụ muốn chơi cá lâu dài thì nên làm lại hệ thống lọc nhá!
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Camambeou vì bài viết hữu ích này:
Cũ 20-01-2017, 13:55
Thành viên tích cực

Trích dẫn:
Làm cái lọc tràn trên đi cụ, nếu cụ khoan đáy (mang bể ra cửa hàng kính bảo họ khoan hộ) làm lọc tràn dưới thì càng tốt hơn. Xuất huyết đuôi thì phần nhiều là sốc nước hoặc không quen với dòng chảy (do cụ đặt cái lọc chìm kia) làm cá bị stress. Nếu cụ muốn chơi cá lâu dài thì nên làm lại hệ thống lọc nhá!
Thanks bác. E nuôi chơi thôi. Nhờ khoan dc. Nhưng e thấy lm lọc tràn nó hơi rườm rà 😓😓😓 e tính lứa này k dc nữa chắc e nuôi cá ăn mồi cho n khỏe. Hix. Thichd nuôi chép nhưng nghe bộ nó k dễ
Cũ 21-01-2017, 14:32
Thành viên chủ chốt

Nuôi cá ăn mồi cũng có cái khó của nó đấy. Như em đã nói, "Nếu cụ muốn chơi cá lâu dài thì nên làm lại hệ thống lọc nhá"
Cũ 24-01-2017, 12:58
Thành viên tích cực

Tính đến nay e mua 2 lần cá. Lần đầu 2 con, đc mấy hôm chêt ngắc. E bỏ muối vào bể vệ sinh lại, sau cọ rửa sạch, mua tiếp 4 con. 2 con chép trắng vảy rồng vs 2 con chép đen, vàng. Sau thì cũng chết nốt 2 con vảy rồng, vòn lại 1 con đen sì vs 1 con đen vàng. Sau có con chép ông công mua cho thằng cháu chơi, cũng thả nốt vào. Đến bh dc chục ngày r, ăn khỏe mà cũng tg đối ổn định
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài