DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > PHÒNG TRỊ BỆNH CHO CHIM CẢNH

Loading

arowana
Gửi trả lời

Công Cụ
Cũ 19-12-2011, 13:24
robinxon01 robinxon01 đang Offline
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 13 lần trong 7 bài viết
Các bác cho em hỏi cách chữa bọ chòe than

Các bác cho em hỏi cách chữa bọ chòe than

Em có con chòe than bị bọ nhiều quá, em cho tắm nước muối nhưng không ăn thua, Bác nào có kinh nghiệm về về vấn đề này chỉ giáo cho E với. Em xin chân thành cảm ơn
Trả lời kèm theo trích dẫn
Cũ 19-12-2011, 15:53
namoanh namoanh đang Offline
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nam Ninh

Cảm ơn: 825
Được cảm ơn 1,266 lần trong 577 bài viết
lại là bọ cứ dung dịch dạ hương cho tắm bác nhé đảm bảo hết vệ sinh lồng cóng mang ra luộc nước sôi là ok thôi.e dùng cách này nhiều rồi hiệu quả lắm.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới namoanh vì bài viết hữu ích này:
Cũ 19-12-2011, 22:25
minhdh minhdh đang Offline
Thành viên mới

Được cảm ơn 4 lần trong 2 bài viết
Hi Bạn
Bạn namoanh nói đúng đấy, mình xin góp ý thêm một tý: bạn ra nhà thuốc tây mua dung dịch vệ sinh phụ nữ : dạ hương hay loại gì mà của việt nam sản xuất thôi. pha theo tỷ lệ 1 nắp dd = 1l nước rùi cho chim tắm. Lồng chim bạn lấy bàn chải vệ sinh sạch sẽ rùi lấy dd trên (nguyên chất, không pha nước nha) quét lên lồng, từ trong ra ngoài, từ trên xuống dưới... chủ yếu là phần dưới đáy lồng bọ hay ẩn nấp, áo lồng chim cũng giặt sạch sẽ bằng xà bông phơi nắng. Xong rùi đem phơi nắng, đảm bảo 2,3 lần bạn tìm được mấy con bọ cũng khó hehe... Khi nào hết rận rùi thôi không tắm nữa nha, nhớ cho chim tắm rửa và phơi nắng đều để tránh bọ mạt, tốt cho chim và cũng tốt cho sức khỏe bạn và gia đình. Mấy dòng gửi đến bạn, thắc mắc gì nữa alo mình 0909000747 Minh (35t mình ở sài gòn).
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới minhdh vì bài viết hữu ích này:
Cũ 19-12-2011, 22:40
haphuong haphuong đang Offline
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 134
Được cảm ơn 276 lần trong 104 bài viết
tớ có cách này,nếu nó chết thì chim tớ chết cách đây 3 tháng rồi ,trước bị mò cắn trụi cả lông đầu,chứ đừng nói là hót.ĐẾn bây giờ hết mò mà xổng oang oang ấy
mần tưới chỉ trị nhưng con bị nhẹ thôi,dạ hương không ăn thua.tớ đã phải mất cả tháng lặn lội mới tìm được mần tưới mà không trị được mò.
Bạn ra mua 1 lọ thuốc xịt muỗi,loại có mùi hương chanh ấy.cho chim sang lồng tắm,xịt thật nhiều vào lồng và bùm để trị những con bám ở đó
bạn xịt truốc vào 1 cái chén,bắt chim ra vạch lông( nhưng chỗ có mò ấy) lấy tay bôi thuốc vào tận da con chim,vì mò nó chui xuống sát da mà cắn,nên ta phải bôi đến da nó ,tránh bôi vào mắt nó nhé.đẻ 1 lúc rồi bạn hãy cho chim tắm,đừng sợ,con chim của tớ nó bị say cái thuốc muỗi đó ,đứng trên cầu còn không vững cơ.tớ phải phịt đến 3 lần con chim của tớ hết sạch mò.Tớ đảm bảo hết sạch mò luôn
Cũ 24-09-2013, 23:03
ctqc.giathanh ctqc.giathanh đang Offline
Thành viên tích cực

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 23
Được cảm ơn 41 lần trong 36 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới ctqc.giathanh Gửi tin nhắn qua Skype™ tới ctqc.giathanh
mình có cách này, mua 1 lạng thuốc chuột. bôi vào đáy lồng ^__^
Cũ 20-09-2014, 10:21
daominhhai87 daominhhai87 đang Offline
Thành viên chính thức

Được cảm ơn 13 lần trong 11 bài viết
uppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp ppppppp
Cũ 26-04-2015, 14:19
phamhiephn phamhiephn đang Offline
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 5 lần trong 2 bài viết
hahahahahaha hay vặt sạch lông chim đi rồi bôi dầu tây vào?
Cũ 21-12-2016, 16:11
Tuantn Tuantn đang Offline
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 32 lần trong 27 bài viết
đầu tiên cho chim sang lồng inox nhé, để đảm bảo và cách lý môi trường ủ bệnh; xử lý đồng thời nếu muốn giữ lồng cũ, rửa lồng bằng nước muối pha (lưu ý phần nẹp vanh lồng), phơi khô và khoang dầu lại; lấy lá cây xoan vò ra rồi pha nước vào cho chim tắm (khoảng từ 3-5 ngày), long lanh ngay; cầu của chim bạn lấy cành xoan tươi thay tạm thời trong thời gian đầu (vẩy chân và móng của chim cũng lag ổ trứng đấy nhé.
)
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
đầu tiên cho chim sang lồng inox nhé, để đảm bảo và cách lý môi trường ủ bệnh; xử lý đồng thời nếu muốn giữ lồng cũ, rửa lồng bằng nước muối pha (lưu ý phần nẹp vanh lồng), phơi khô và khoang dầu lại; lấy lá cây xoan vò ra rồi pha nước vào cho chim tắm (khoảng từ 3-5 ngày), long lanh ngay; cầu của chim bạn lấy cành xoan tươi thay tạm thời trong thời gian đầu (vẩy chân và móng của chim cũng lag ổ trứng đấy nhé.
)

Sửa bởi Tuantn : 21-12-2016 lúc 16:11 Lý do: Tự động nối 2 bài viết liên tiếp
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài